วันเสาร์ที่ 10 มกราคม พ.ศ. 2558

วิจัย

                           
     การศึกษาผลของรูปแบบการจัดการเรียนรู้แบบเด็กนักวิจัยที่มี

ต่อทักษะกระบวนการทางวิทยาศาสตร์ของเด็กปฐมวัย


ความสำคัญของการศึกษาค้นคว้า

การศึกษาคร้ังน้ีจะเป็นแนวทางสำหรับครูและผู้ที่เกี่ยวข้องกับเด็กปฐมวัยในการที่จัดรูปแบบการเรียนการ
สอนโดยการนำรูปแบบการจัดการเรียนรู้แบบเด็กนักวิจัยซึ่งเป็ นรูปแบบที่ยึดผู้เรียนเป็นสำคัญมาประยุกต์ใช้
ให้เหมาะเพื่อสามารถนำมาพัฒนาทักษะกระบวนการวิทยาศาสตร์ของเด็กปฐมวัยรวมท้งัการพัฒนาทักษะ
พื้นฐานอื่นๆของเด็กปฐมวัยต่อไป

กลุ่มตัวอย่างที่ใช้ในการวิจัย

ตัวอย่างที่ใชใ้นการศึกษาครั้งนี้คือ เด็กปฐมวยั ชาย-หญิง อายุระหว ่าง5-6ปีที่กำลังอยูในช่วงอนุบาลชั้นปีที่3
โรงเรียนอนุบาลทนาพรวิทยา อำเภอบางละมุง จังหวัดชลบุรี 




กรอบแนวคิดในการวิจัย

 ตัวแปรจัดกระทำ = การจัดการเรียนรู้แบบเด็กนักวิจัย
 ตัวแปรตาม = ทักษะกระบวนการวิทยาศาสตร์
1.ทักษะการสังเกต 
2.ทักษะการจำแนกประเภท
3.ทักษะการสื่อความหมายข้อมูล
4.ทักษะการลงความเห็น
4.ทักษะการพยากรณ์



สมมุติฐานในการวิจัย

เด็กปฐมวัยหลังจากได้รับการจัดการเรียนรู้เด็กนักวิจัยจะมีการเปลี่ยนแปลงของทักษะกระบวนการ
วิทยาศาสตร์แตกต่างจากก ่อนการจัดกิจกรรม

วิธีดำเนินการวิจัย

1. การกำหนดประชากรและการเลือกกลุ่มตัวอย่าง
2. การสร้างเครื่องมือที่ใช้ในการวิจัย
3. การเก็บรวบรวมข้อมูล
4. การจัดกระทำและการวิเคราะห์ข้อมูล

การสร้างเครื่องมือที่ใช้ในการวิจัย

ในการวจิยัคร้ังน้ีเครื่องมอืที่ใชใ้นการวจิยัคือ

1. แผนการจัดการเรียนรู้แบบเด็กนักวิจัย
2. แบบทดสอบวัดทักษะกระบวนการวิทยาศาสตร์ สำหรับเด็กปฐมวัย

จุดประสงค์

1. เพื่อส่งเสริมทักษะกระบวนการวิทยาศาสตร์
-ทักษะการสังเกต
-ทักษะการจำแนกประเภท
-ทักษะการสื่อความหมายข้อมูล
-ทักษะการลงความเห็น
-ทักษะการพยากรณ์
2. เพื่อให้เด็กศึกษาค้นคว้าหาความรู้ได้ด้วยตนเองจากแหล่งเรียนรู้
3. เพื่อให้เด็กเกิดความสนุกสนานเพลิดเพลิน และสร้างบรรยากาศที่ดีในการเรียน

เนื้อหา
ไข่มีหลายประเภทมีประโยชน์ตอ่ ร่างกาย เรานำไข่มาทำ อาหารได้มากมายหลายชนิดหลายวีธีอีก
แปรรูปเพื่อเก็บรักษาได้ยาวนานขั้น

ขั้นตอนการจัดการเรียนรู้

ขั้นที่1ขั้น ทบทวนความรู้และเลือกหัวข้อเนื้อหาที่สนใจ
ครูศึกษาความต้องการของผู้เรียนโดยการสนทนา ซักถาม หัวข้อเนื้อหาที่เด็กสนใจและให้เด็กเล่า
ประสบการณ์เดิมที่เกี่ยวข้องกับเรื่อง”ไข่”

ขั้นที่2ขั้น เด็กค้นคว้าหาความรู้

ขั้นที่3 ขั้นการประเมนิผล

การประเมินผล
1. สังเกตการณ์เข้าร่วมกิจกรรม
2. สังเกตการณ์ตั้งคำถามและตอบคำถาม
3. สังเกตการณ์พูดคุยสนทนา


แผนกำหนดการจัดการเรียนรู้แบบเด็กนักวิจัย
ตัวอย่างแผนการจัดการเรียนรู้แบบเด็กนักวิจัย



















ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น